Change

Hướng dẫn cho người mới chơi

Thảo luận trong 'Kiến thức cơ bản' bắt đầu bởi Koma Satomi, 14/02/2011.

1. Koma Satomi Administrator

Bài này do chính mình tự viết... và mục đích chính là nhắm đến các bạn mới chơi tìm hiểu và có lựa chọn cho mình về bộ môn này... bài viết dựa trên đối tượng và khả năng tài chính của các bạn...

I. Chơi theo phong trào: Dạo gần đây khi bộ film Blazing Teens du nhập vào VN qua kênh SCTV3 (SaoTV) thì lượng thành viên mới truy cập vào diễn đàn ngày càng tăng... trong số đó có ko ít các bạn nhỏ vì ham thích những "tuyệt kĩ" blah blah blah gì đấy trong film mà tìm hiểu đến yoyo... tuy ngoài đời ko có những "tuyệt kĩ" băng vỡ, sấm sét, blah blah blah gì đấy... nhưng yoyo cũng có ko ít trick đủ khiến cho người khác khâm phục... dù mục đích gì đi nữa thì khi các bạn đã tham gia diễn đàn là tốt rồi... chào mừng các bạn đến với bộ môn yoyo...

Nếu các bạn đã xác định là CHƠI cho vui (ở đây khác với các bạn đam mê và tập luyện nhé)... thì ko cần ngại ngần chạy ra cửa hàng đồ chơi gần nhà nhất để tìm mua một con yoyo phù hợp với túi tiền của mình và mình cảm thấy thích... vì sao?... đơn giản là ở cấp độ này... hầu hết các yoyo TQ đang có mặt trên thị trường chỉ là một món "đồ chơi"... độ bền kém, khả năng sử dụng và tập luyện ko cao... và sự khác nhau giữ các con yoyo ko nhiều... gần như là như nhau cả... nhưng ko quan trọng... hãy mua, chơi và xem nó như là một kỉ niệm tuổi thơ của các bạn vậy...

II. Bắt đầu ham thích và tìm hiểu: trước khi nói về các bạn thuộc lớp này... hãy xem qua một trong những video clip dưới dây và tự cảm nhận...

1A
    [video=youtube;6k-jddXmUKk]http://www.youtube.com/watch?v=6k-jddXmUKk[/video]
    2A
    [video=youtube;hCLpw9u8gAA]http://www.youtube.com/watch?v=hCLpw9u8gAA[/video]
    3A
    [video=youtube;x8k3ebr-HRo]http://www.youtube.com/watch?v=x8k3ebr-HRo[/video]
    4A
    [video=youtube;0NQ5kermyfQ]http://www.youtube.com/watch?v=0NQ5kermyfQ[/video]
    5A
    [video=youtube;EGCBL8Wd_Yg]http://www.youtube.com/watch?v=EGCBL8Wd_Yg[/video]
    AP
    [video=youtube;gTLWyt5DmSc]http://www.youtube.com/watch?v=gTLWyt5DmSc[/video]

Xem tạm thế... ko biết đã đủ ảo hơn film chưa Blazing Teens chưa... người thật việc thật và ko xài kĩ xảo điện ảnh... bạn nào chưa đủ ghiền thì vào xem trong các box nữa nhé...

Và cũng qua những clip trên... chắc bạn phần nào đã định hình các style chơi của yoyo... giờ thì chỉ cần định hướng cho mình một hướng đi... bạn thích thể loại nào... thì chọn thế loại đó... thường thì 3A, 4A và 5A là các thể loại nâng cao... khó hơn... nên các bạn sẽ bắt đầu với một trong hai hướng 1A và 2A...

Đầu tiên để chơi yoyo thì chắc chắn phải cần một con yoyo tốt... một con yoyo tốt sẽ hỗ trợ cho bạn khá nhiều trong việc luyện tập một cách bài bản... yoyo tốt ở đây là yoyo được sản xuất từ các nhãn hiệu danh tiếng trên thế giới như Duncan, YoyoFactory, YoyoJam,... các bạn hạn chế sử dụng yoyo của những nhãn hiệu ko nổi tiếng của Trung Quốc vì độ bền kém và độ chuẩn xác ko cao...

Khi lựa chọn yoyo, các bạn hãy tự xác định cho mình là trừ một vài trường hợp đặc biệt thì hầu hết yoyo bây giờ vẫn là TIỀN NÀO CỦA NẤY... nên nếu bạn quá phân vân, hãy lựa chọn tùy theo khả năng tài chính của mình...

• Chuẩn bị yoyo và phụ kiện cho 1A
      • Dưới 500k:
        • One with Play DVD: One là một con yoyo rất tốt với giá rất phù hợp cho các bạn mới tập chơi... kèm đĩa DVD hướng dẫn của YoyoFactory... ngoài ra bạn có thể dễ dàng nâng cấp để chơi lên cao hơn bằng cách mua thêm một con bearing SPEC, CT hoặc KK...
        • One with SPEC bearing: dành cho các bạn đã biết chút ít về yoyo nhưng điều kiện kinh tế hạn hẹp... One kèm theo bearing full SPEC là một lựa chọn đầu tư lâu dài cho các bạn...
        • Whip: yoyo mới thuộc dòng Every1 của YoyoFactory... kèm theo SPEC bearing chơi khá ổn so với các bạn mới tập chơi...
      • Trên 500k - 1000k: có 3 option
        • YYF Protostar, Northstar, Counter Attack: nói chung là thuộc hàng đỉnh cao của yoyo plastic... đầu tư con này chơi về sau cũng ko hối hận... tất nhiên là ban đầu phải chịu tập cực một chút... bạn nào có điều kiện thì cứ đầu tư... sau này có nghỉ bán lại cũng dễ... sure...
        • YYF Grind Machine: có hubstack... cũng khá vui... có khả năng chơi lâu dài được... về sau cũng ko bị hụt hẫng lắm... trước đây mình cũng tập với con này... khả năng chịu va đập cực tốt... nồi đồng cối đá nên mình đem chơi 5A luôn...
        • YYF Popstar, YYF DV888 2010: yoyo dòng kim loại giá rẻ của YYF... đầu tư đáng giá cho các bạn mới tập vì độ bền cao hơn hẳn yoyo nhựa...
        • YoyoJam có các lựa chọn khác như: SpeedMaker, Lyn Fury, Legacy, Speeder...
        • Duncan có các lựa chọn khác như: Freehand ZeroFreehand Zero Metal... nhưng lưu ý khuyến cáo các bạn mua kèm thêm part bearing kit để tiện việc mod và nâng cấp yoyo...
      • Trên 1000k: nếu bạn cần mình tư vấn... hãy dòm lên trên... tiền còn dư mua thêm phụ kiện... còn nếu ko cần mình tư vấn nữa... thì đảm bảo trình độ bạn cũng đủ để biết mình cần gì và mua gì... vào Yoyo4VN Store đặt hàng luôn khỏi cần pm cũng được... ^^
      • Phụ kiện:
        • Bearing: thời kì đầu có thể chưa cần... chơi tạm bearing kèm theo yoyo đi đã... nhưng hãy cố gắng để dành tiền để mua bearing Dif-e-Yo KK... chất lượng đã được khẳng định... ko tin cứ hỏi bất cứ bạn nào chơi yoyo lâu năm cũng cần...
        • Dầu: dùng để tra vào bearing... bạn chơi 1A thì cần cho mình một lọ YoyoJam Thinlube... giá 120k... hơi đắt... nhưng 1 lọ bạn xài lâu dài... có khi hơn năm ko hết... cực kì cần mua... đừng phí tiền mua yoyo đắt mà lại ko mua nổi một lọ dầu xịn...
        • Dây: 10 sợi 30k... trung bình một sợi cũng đủ cho bạn xài hơn tuần... 10 sợi ít ra bạn cũng xài hơn 2 tháng... rất rẻ... nên mua kèm yoyo ngay... nhưng nếu có điều kiện thì mua hẳn 100 sợi... để xài lâu dài...
        • Xăng nhẹ: dùng để clean bearing... các bạn nên mua loại xăng của Zippo dùng để tra hột quẹt... một hộp xăng khoảng 30k... clean ít nhất cũng nửa năm...
        • Găng tay: để tránh việc dây yoyo làm bỏng tay khi luyện tập... các bạn có thể tìm cửa hàng bida mua găng tay bida chơi cũng được... hoặc cao cấp hơn thì chọn găng tay của Duncan...

• Chuẩn bị yoyo và phụ kiện cho 2A
      • Yoyo: hiện nay YYF chỉ có một option là Loop720... mình cũng giảm giá để các bạn có điều kiện đặt 1 cặp với giá đúng 900.000 VNĐ luôn... ngoài ra các bạn có thể lựa chọn dễ chịu hơn là Yomega Raider hoặc YoyoJam Sunset tùy theo khả năng tài chính của mình...
      • Phụ kiện:
        • Dây: nên xài dây cotton... cũng như 1A thôi... ít tiền thì mua 20 sợi... 2 con lận mà... dư dả tí thì làm luôn 100 sợi...
        • Dầu: nên mua Yoyojam Thicklube... cũng như trên... 120k/lọ... mua xài lâu dài...

Tới đây là các bạn hoàn toàn có thể bắt đầu tham gia tập luyện và biểu diễn bộ môn yoyo này rồi...

Tuy nhiên mua yoyo rồi thì luyện tập thế nào ?

1. Bạn tham khảo trong forum, xem clip và tự luyện tập
    2. Bạn mua đĩa hướng dẫn về xem và tập theo... hiện nay chỉ cần 300k là bạn có thể mua One kèm DVD Play của YoyoFactory... đây là một sự lựa chọn rất kinh tế cho các bạn...
    3. Bạn tham gia các team trên toàn quốc để được hướng dẫn và tham gia tập luyện
  2. Sunshiny Beginner

Thích câu này nhỉ :p Mình đến với yoyo trong 1 dịp tình cờ, có thể nói gián típ thông wa fim Đấu trường yoyo ;)) Mình bị yoyo cuốn hút bằng những pha trick đẹp mắt và đòi hỏi kỹ thuật cao, từ đó mình search google và bít đến 4rum này. Dù cho hiện tại thực lực vẫn là con số 0, thậm chí chưa cầm dc con yoyo nào đàng hoàng trong tay nhưng mình cũng đã tìm hiểu dc rất nhìu điều thú vị từ yoyo từ khi tham gia vào 4rum :->
    Sự iu thích yoyo cũng đã giúp mình giải tỏa dc rất nhìu stress trong cuộc sống (số là gần đây xảy ra nhìu chuyện khiến mình rất buồn) và mình xem nó như niềm đam mê mới của mình :D Hi vọng là mình sẽ có đủ thực lực để tiến xa hơn trong lĩnh vực yoyo này :p Và dù ko dc thì mình cũng sẽ xem đây như là 1 kỉ niệm đẹp của tuổi trẻ ngắn ngủi còn lại cùa mình >:D<

Thx yoyo ! Thx 4rum! :x
    luong minh nhat, yukinaryBinU thích bài này.
  3. dark4613 <marquee><font color="blue"><b>..: Giao hàng ở Thế

ý koma là clip này hả ;;)
    [video=youtube;gTLWyt5DmSc]http://www.youtube.com/watch?v=gTLWyt5DmSc[/video]
    yukinaryCông_con thích bài này.
  4. Koma Satomi Administrator

Chuẩn... chính nó... công nhận cổ phết... hèn chi search 2007 - 2008 ko thấy đâu... 8-}
    Btw, công nhận clip AP này hay... xem đi xem lại vẫn thấy hài... :))
    yukinary thích bài này.
  5. dark4613 <marquee><font color="blue"><b>..: Giao hàng ở Thế

clip đó em chỉ khoái giọng cười của lão ninja đen thôi =)) =)) =))
    btw, em vẫn thích clip này hơn :">
    [video=youtube;OjoJ9KNyFYk]http://www.youtube.com/watch?v=OjoJ9KNyFYk[/video]
    samehichi, battleking1ThongDao thích bài này.
  6. kool spinz The only VIP

vãi anh taka điên =))
    xem AP cái thằng giả làm cầu thăng máy hay vãi
  7. Koma Satomi Administrator

Còn tiếp... từ từ đi học phát mai viết tiếp nhá...
  8. kenzoskyz Beginner

Mình thì xem cái lũ bạn khỉ gió nó rủ rê
    Search trên Google thì thấy 4rum này . Bắt đầu có cảm giác thích thú với trò mới này
    Hồi đó mình cũng chơi Pen Spinning giờ chuyển qua chơi YoYo thấy tốn kém hơn nhiều :))
    Nhưng mà kệ ... đam mê:)
    BuiquocthuanBinU thích bài này.
  9. Yo-Wheeler Beginner

Anh viết hay quá, nhưng em xin mạn phép góp ý nhé :)
    Vì tựa đề của anh ghi là Dành cho các bạn bước đầu tìm hiểu về bộ môn yoyo mà đoạn sau anh lại nói toàn từ "chuyên môn" như hubstack, gap, bearing... sợ các bạn không hiểu, em cũng là newbie nên biết :D
  10. Koma Satomi Administrator

Mấy cái đó chắc lát edit anh sẽ để thêm link bài thuật ngữ... http://yoyo4vn.com/forum/showthread.php?t=1484
    Chứ cái gì cũng viết đầy đủ thì chắc tới mùa quít cũng chưa hết... @-)
    yukinary thích bài này.
  11. Mr.Buff Beginner

Bài viết quá giá trị.....4r nên đặt nút thanks.....cho những bài ntn......Thế này......đọc topic này xong......newbie đỡ hỏi nhiều......^^
  12. Koma Satomi Administrator

Đặt gạch tí nữa viết tiếp...
  13. BOSS Beginner

gió bão cuốn bay cục gạch rồi Satomi =]]
  14. Koma Satomi Administrator

Gạch tuyển từ VOZ... bay ko nổi đâu... [IMG]
    ngcaobaolong thích bài này.
  15. Koma Satomi Administrator

Update part 3... bạn nào có thắc mắc gì thì post tại đây mình sẽ hỗ trợ...
  16. bigboyvt15 Beginner

chấm 10 điểm cho chất lượng bài viết nhé
  17. 01217979039 Beginner

cho em hỏi yoyo 1a,2a,3a,4a,5a khác nhau chỗ nào?Em cám ơn
  18. syvnkg Advanced

Lại thêm 1 mem mới không chịu tìm trong box kiến thức.
  19. Koma Satomi Administrator

20. minhhuy2011vt Thành viên mới

em cũng như anh nói trên dang ngồi xem tivi ri thấy cái đấu trường yoyo gi gi đó rồi nổi hứng đi mua con yoyo 250k về nghe anh kia noi là yoyo jam gì gì dó mà chơi mới dc có 3 tuần mà bearing rỉ đi quá trời bây gio chơi chán lắng lần dầu chơi em bind hay lém gio dang làm cái chiêu bắng ngang tu rút về luônem ko biết taj sao tai, tai bearing bi ri hay tai dậyu em lên google tìm nhưng ko có lời giải đáp nhưng em tìm dc 4rum em thay 4rum rất bổ ỉt
    love 4rum